Tìm kiếm
Một chuyên trang của Tuổi Trẻ Online TUỔI TRẺ Online Trang nhất Tư vấn Kinh nghiệm Thời sự Hướng nghiệp Cuộc thi
  Việc làm Online

Bị kỷ luật sa thải có được thanh toán tiền BHXH?

TTO - * Tôi làm công nhân cho một công ty lâm nghiệp thuộc doanh nghiệp nhà nước. Vừa qua do vi phạm 6 ngày nghỉ việc không có lý do, tôi đã bị kỷ luật và sa thải. Xin hỏi tôi có được thanh toán chế độ bảo hiểm lao động không?

(Lưu Trọng Lâm)

- Tư vấn của Việc Làm Online:

Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 85 Bộ luật lao động thì người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng thì sẽ bị xử lý kỷ luật sa thải. Nếu công ty bạn sa thải bạn theo vì lý do này và bạn đã làm việc cho công ty bạn từ đủ 12 tháng trở lên thì công ty bạn phải trả trợ cấp thôi việc cho bạn, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương cộng với phụ cấp lương (nếu có).

Ngoài ra, khi nghỉ việc, bạn được nhận lại sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) và được bảo lưu thời gian đóng BHXH để tiếp tục tham gia đóng BHXH khi làm việc tại chỗ làm mới hoặc được hưởng BHXH hàng tháng hoặc một lần (tùy thuộc vào thời gian đóng BHXH của bạn).

* Tôi có sổ BHXH với thời gian đóng là 15 năm 3 tháng (cho đến tháng 8-2003). Từ đó đến nay tôi nghỉ không lương. Nay tôi đi làm lại và muốn đóng tiếp BHXH từ tháng 8-2003 đến nay có được không? Nếu được thì cần thủ tục như thế nào?

(Phạm Đình Trung)

- Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 BHXH thì BHXH bắt buộc là loại hình BHXH mà người lao động và người sử dụng lao động phải tham gia, vì vậy bạn không thể đóng tiếp BHXH bắt buộc từ tháng 8-2003 đến nay (thời điểm bạn đi làm lại) vì đây là khoảng thời gian bạn không làm việc cho bất cứ một người sử dụng lao động nào cả. Bạn có thể tiếp tục đóng BHXH tính từ thời gian bạn làm việc trở lại.

Luật sư NGUYỄN VĂN HẬU

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề lao động việc làm, kỹ năng nghề nghiệp, quyền lợi của người lao động... bạn đọc có thể gửi về chương trình "Tư vấn việc làm" tại địa chỉ: tto@tuoitre.com.vn

Để chính xác về nội dung, vấn đề cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ có dấu (font chữ unicode). Xin chân thành cảm ơn!

KIM NHUNG thực hiện

           

     Suy nghĩ lại về nghề nhân sự - (10/12)
     Hòa Bình: Khai trương Sàn giao dịch việc làm lần thứ nhất - (09/12)
     Những loại hình phỏng vấn mới - (09/12)
     Các chiến dịch maketing phù hợp với các công ty nhỏ - (08/12)
     Trên 81% công nhân phải tăng ca - (07/12)
     Những vấn đề có thể nảy sinh khi tặng quà sếp - (07/12)
     Trả trợ cấp thôi việc 100.000 đồng, có đúng luật? - (07/12)
     Xuất khẩu lao động ở ĐBSCL: bức tranh ảm đạm - (07/12)
     Hành trang khởi nghiệp dành cho SV năm cuối - (06/12)
     Nơi nào đào tạo nhân viên bán vé máy bay? - (06/12)
Ngành:
Tỉnh/Thành Phố:
Nhận Bản Tin Việc Làm
Đăng ký để nhận bản tin về những cơ hội việc làm mới nhất.
Thăm dò ý kiến
  Theo bạn, so với nam giới, độ tuổi về hưu của nữ nên:
Nghỉ hưu trước nam giới 5 năm
Nghỉ hưu trước nam giới 10 năm
Bằng với tuổi nghỉ hưu của nam giới
Bằng tuổi nghỉ hưu của nam, nhưng nếu có nhu cầu, có thể nghỉ trước nam 1-5 năm mà vẫn hưởng nguyên chế độ
     
Bản quyền © 2003 - 2010 Tuổi Trẻ Font Unicode |  Quảng Cáo |  Đặt Báo |  Hướng Dẫn |  Liên Hệ Phát triển bởi Moore Corp.