Tìm kiếm
Một chuyên trang của Tuổi Trẻ Online TUỔI TRẺ Online Trang nhất Tư vấn Kinh nghiệm Thời sự Hướng nghiệp Cuộc thi
  Việc làm Online

Cách tính lương giờ làm thêm ban đêm?

TTO - * Công ty tôi bố trí lịch làm việc cho công nhân sản xuất theo hai ca, mỗi ca 12 tiếng. Ca 1 từ 6g30 đến 18g30, ca 2 từ 18g30 đến 6g30 sáng hôm sau.

Căn cứ vào Bộ Luật lao động (BLLĐ), điều 61, điều 70 và thông tư số 14/2003/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện thì với tiền lương giờ thực trả là 6.000, nếu tính lương giờ làm thêm ban đêm cho người lao động làm ca 2 thì dùng công thức: 6.000 x 150% x 130 % x 3,5  hay 6.000 x (150 + 30)% x 3,5 (chỉ tính cho 3,5 tiếng làm thêm ban đêm từ 2g30 đến 6g00)? Nếu doanh nghiệp tính sai lương cho người lao động (sai tỷ lệ) thì pháp luật sẽ xử lý ra sao?

(Nguyễn Thị Mai Khôi)

- Tư vấn của Việc làm Online:

Theo như bạn trình bày, người lao động làm ca 2 từ 18g30 đến 6g30 sáng hôm sau. Theo quy định Điều 68, 70 BLLĐ thì thời giờ làm việc 8 tiếng bình thường đối với người lao động làm ca 2 được tính từ 18g30 đến 2g30 ngày hôm sau, còn từ 2g30 đến 6g sáng (3,5 tiếng) được tính là giờ làm thêm vào ban đêm.

Căn cứ vào Điều 61, 68, 70 BLLĐ, Thông tư số 14/2003/TT-BLĐTBXH, của Bộ LĐ-TB&XH thì tiền lương của người lao động làm ca 2 đối với 3,5 giờ làm thêm vào ban đêm được tính như sau:

6.000 đ x 130% x 150% x 3,5 giờ = 40.950đ (nếu làm thêm giờ ban đêm của ngày nghỉ hằng tuần, ngày lễ, ngày nghỉ có lương thì tiền lương được tính là: 6.000đ x 130% x 200% hoặc 300% x 3,5 giờ).

Nếu tính tiền lương của người lao động theo cách 6.000 x (150 + 30)% x 3,5 = 37.800đ thì tiền lương của người lao động bị mất đi 3.150đ, trái với quy định của pháp luật lao động.

Nếu doanh nghiệp tính sai lương cho người lao động thì sẽ bị xử phạt hành chính và bồi thường những thiệt hại cho người lao động đúng theo quy định tại khoản 4, khoản 6 Điều 12 Nghị định số 133/2004/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động. Cụ thể như sau:

“Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong những hành vi vi phạm: không trả lương hoặc trả lương không đúng, không đầy đủ cho người lao động làm việc thêm giờ, làm việc vào ban đêm theo quy định của pháp luật lao động, theo các mức như sau:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng, khi vi phạm với  từ 101 người đến 500 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 500 người lao động trở lên.

Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc bồi hoàn những thiệt hại cho người lao động khi vi phạm các quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều này".

Luật sư TRỊNH VĂN HIỆP

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề lao động việc làm, kỹ năng nghề nghiệp, quyền lợi của người lao động... bạn đọc có thể gửi về chương trình "Tư vấn việc làm" tại địa chỉ: tto@tuoitre.com.vn

Để chính xác về nội dung, vấn đề cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ có dấu (font chữ unicode). Xin chân thành cảm ơn!

           

     XKLĐ: Nhiều đơn hàng "nóng" - (10/08)
     Ngành dệt may: Thí điểm ký thỏa ước lao động tập thể - (09/08)
     Thiệt thân, thiệt cả bồi thường - (09/08)
     Mức lương kỹ sư tại công ty có vốn đầu tư nước ngoài? - (08/08)
     Các Khu chế xuất - Khu công nghiệp tại TP.HCM: Thiếu lao động trầm trọng - (08/08)
     Hàn Quốc tiếp tục nhận lao động VN - (08/08)
     XKLĐ sang Brazil, New Zealand? - (07/08)
     Sàn giao dịch việc làm lần 5: Cần 10.000 lao động - (07/08)
     1.000 công nhân Công ty TNHH dệt Đông Minh đình công - (07/08)
     Cơ hội nghề nghiệp ngành hóa thực phẩm và đồ họa nội thất? - (06/08)
Ngành:
Tỉnh/Thành Phố:
Nhận Bản Tin Việc Làm
Đăng ký để nhận bản tin về những cơ hội việc làm mới nhất.
Thăm dò ý kiến
  Theo bạn, so với nam giới, độ tuổi về hưu của nữ nên:
Nghỉ hưu trước nam giới 5 năm
Nghỉ hưu trước nam giới 10 năm
Bằng với tuổi nghỉ hưu của nam giới
Bằng tuổi nghỉ hưu của nam, nhưng nếu có nhu cầu, có thể nghỉ trước nam 1-5 năm mà vẫn hưởng nguyên chế độ
     
Bản quyền © 2003 - 2010 Tuổi Trẻ Font Unicode |  Quảng Cáo |  Đặt Báo |  Hướng Dẫn |  Liên Hệ Phát triển bởi Moore Corp.