Tìm kiếm
Một chuyên trang của Tuổi Trẻ Online TUỔI TRẺ Online Trang nhất Tư vấn Kinh nghiệm Thời sự Hướng nghiệp Cuộc thi
  Việc làm Online

NLĐ đến tuổi hưu, công ty có quyền chấm dứt HĐLĐ?

Ảnh minh họa: internet
TTO - * Đối với lao động cao tuổi (đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ) thì công ty có quyền được chấm đứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) không?

Nếu được chấm dứt HĐLĐ, công ty phải trả các khoản phụ cấp nào? Công ty có phải trả trợ cấp thôi việc là 1/2 tháng lương theo thâm niên làm việc tại công ty không?

(Một bạn đọc)

- Khoản 1, Điều 145 Bộ luật lao động (BLLĐ quy định): người lao động được hưởng chế độ hưu trí hàng tháng khi có đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đã đóng BHXH như sau: nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi; đã đóng BHXH 20 năm trở lên.

Điều 55 Luật BHXH quy định: người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc trường hợp sau: nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.

Căn cứ theo các quy định pháp luật nêu trên, đối với lao động cao tuổi (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi) có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì công ty được quyền được ban hành quyết định nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí và chấm đứt HĐLĐ đối với người lao động.

Điểm b khoản 2 phần III Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH, ngày 22-9-2003 của Bộ Lao động Thương Binh và Xã hội hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9-5-2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động quy định: "Các trường hợp không được trợ cấp thôi việc: người lao động nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí hàng tháng theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 145 BLLĐ".

Chiếu theo quy định pháp luật nêu trên, đối với người lao động do công ty cho nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí thì công ty không phải có nghĩa vụ trả trợ cấp thôi việc cho người lao động.

Luật sư TRỊNH VĂN HIỆP
Văn phòng luật sư Gia Thành

           

     Hàn Quốc chỉ tuyển khoảng 6.000 lao động Việt Nam - (30/09)
     Chọn việc thực tập - bắt đầu từ đâu? - (29/09)
     Tự ý nghỉ trong thời gian thử việc có được trả lương? - (27/09)
     Bẫy xuất khẩu lao động đầy trên mạng - (27/09)
     Làm sao để gắn bó với nơi làm việc? - (26/09)
     Điều kiện để trở thành nhân viên môi giới chứng khoán - (24/09)
     Giúp nhân viên nỗ lực trong quý 4 - (23/09)
     Học nghề này nhưng muốn làm nghề khác - (22/09)
     73 công nhân phà chờ gần 5 tháng chưa có trợ cấp - (22/09)
     Cần 35.000 lao động cho Khu kinh tế Vũng Áng - (21/09)
Ngành:
Tỉnh/Thành Phố:
Nhận Bản Tin Việc Làm
Đăng ký để nhận bản tin về những cơ hội việc làm mới nhất.
Thăm dò ý kiến
  Theo bạn, so với nam giới, độ tuổi về hưu của nữ nên:
Nghỉ hưu trước nam giới 5 năm
Nghỉ hưu trước nam giới 10 năm
Bằng với tuổi nghỉ hưu của nam giới
Bằng tuổi nghỉ hưu của nam, nhưng nếu có nhu cầu, có thể nghỉ trước nam 1-5 năm mà vẫn hưởng nguyên chế độ
     
Bản quyền © 2003 - 2010 Tuổi Trẻ Font Unicode |  Quảng Cáo |  Đặt Báo |  Hướng Dẫn |  Liên Hệ Phát triển bởi Moore Corp.