Tìm kiếm
Một chuyên trang của Tuổi Trẻ Online TUỔI TRẺ Online Trang nhất Tư vấn Kinh nghiệm Thời sự Hướng nghiệp Cuộc thi
  Tư vấn pháp luật

Công ty chỉ trả 40-50% lương hợp đồng, làm sao?

TTO - * Chúng tôi làm việc cho một công ty cổ phần (Nhà nước giữ 51%). Nhiều năm nay công ty trả lương theo hình thức khoán doanh số, nhưng do mặt hàng khó bán và lao động đông nên tháng nào mức lương cũng chỉ đạt 40-50% lương theo hợp đồng (900.000-1.000.000 đồng/tháng).

Ngoài khoản lương này ra thì không có phụ cấp gì khác. Hiện cuộc sống của người lao động hết sức khó khăn. Xin hỏi công ty trả lương như vậy có đúng không? Nếu sai thì chúng tôi phải làm gì? 

(thaihoc80@)

- Theo quy định tại điều 55 Bộ luật lao động (BLLĐ), tiền lương của người lao động do hai bên thỏa thuận trong hợp đồng lao động (HĐLĐ) và được trả theo năng suất lao động, chất lượng và hiệu quả công việc. Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Điều 2 nghị định số 70/2011/NĐ-CP, ngày 22-8-2011 của Chính phủ quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động quy định như sau:

Mức lương tối thiểu vùng áp dụng từ ngày 1-10-2011 đến hết ngày 31-12-2012 như sau:

1. Mức 2.000.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I

2. Mức 1.780.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II

3. Mức 1.550.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III

4. Mức 1.400.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên các địa bàn thuộc vùng IV

Căn cứ theo các quy định trên thì hiện nay mức lương tối thiểu thấp nhất là 1.400.000 đồng/tháng. Do đó việc công ty bạn trả lương cho người lao động theo lương doanh số với mức lương từ 40%-50% lương theo HĐLĐ (chỉ khoảng 900.000 - 1.000.000 đồng/tháng) là trái với quy định của pháp luật lao động.

Để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn cần làm đơn kiến nghị yêu cầu giám đốc công ty trả tiền lương cho người lao động đúng theo mức lương được thỏa thuận trong HĐLĐ, hoặc thỏa ước lao động tập thể và phù hợp với các quy định pháp luật lao động hiện hành.

Trường hợp giám đốc công ty giải quyết kiến nghị về tiền lương của bạn không đúng theo quy định của pháp luật lao động, theo quy định tại điều 165 BLLĐ thì bạn có quyền làm đơn yêu cầu hội đồng hòa giải lao động cơ sở (nếu công ty có hội đồng hòa giải lao động cơ sở) hoặc làm đơn yêu cầu cơ quan lao động cấp huyện (nếu công ty có hội đồng hòa giải lao động cơ sở) nơi công ty có trụ sở cử hòa giải viên lao động để tiến hành hòa giải tranh chấp lao động về tiền lương.

Theo điều 165a BLLĐ, thời hạn hòa giải là không quá ba ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu hòa giải. Trường hợp hòa giải không thành hoặc hết thời hạn giải quyết theo quy định tại khoản 1 điều 165a BLLĐ mà hội đồng hòa giải lao động cơ sở hoặc hòa giải viên lao động không tiến hành hòa giải thì bạn có quyền làm đơn khởi kiện yêu cầu tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty có trụ sở giải quyết.

Thời hiệu bạn được quyền làm đơn khởi kiện yêu cầu tòa án nhân dân giải quyết tranh chấp lao động về tiền lương là sáu tháng kể từ ngày quyền, lợi ích về tiền lương của bạn bị vi phạm (điều 167 BLLĐ). Trình tự thủ tục giải quyết vụ án tranh chấp lao động được thực hiện theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự.

Luật sư TRỊNH VĂN HIỆP
(Văn phòng luật sư Gia Thành)

           

     Thời gian làm thời vụ có được tính trả trợ cấp thôi việc? - (03/01)
     Tư vấn về phụ lục hợp đồng - (27/12)
     Vi phạm khi ký hợp đồng thử việc, có thể yêu cầu bồi thường? - (22/12)
     Bị tăng thuế 30%? - (20/12)
     Tư vấn về trợ cấp thôi việc - (19/12)
     Muốn làm việc lại sau khi nộp đơn nghỉ hưu? - (15/12)
     Tư vấn cách tính ngày nghỉ phép - (14/12)
     Trợ cấp thôi việc hay trợ cấp mất việc? - (12/12)
     Muốn đóng BHXH sau một thời gian gián đoạn? - (07/12)
     Đưa con người khác đi chơi có cần làm giấy ủy quyền? - (29/11)
Ngành:
Tỉnh/Thành Phố:
Nhận Bản Tin Việc Làm
Đăng ký để nhận bản tin về những cơ hội việc làm mới nhất.
Bản quyền © 2003 - 2010 Tuổi Trẻ Font Unicode |  Quảng Cáo |  Đặt Báo |  Hướng Dẫn |  Liên Hệ Phát triển bởi Moore Corp.